Diabetes

કૃત્રિમ ગળપણ, જે વજનના મુદ્દાઓ ધરાવતા ઘણા લોકો ખાંડના વિકલ્પ તરીકે ઉપયોગ કરે છે, તે સંશોધન મુજબ, પ્રકાર 2 ડાયાબિટીસના વિકાસમાં વધારો કરી શકે છે.

આ અભ્યાસ બહુ જ ઓછો હતો અને વિગતવાર પરિણામો હજુ સુધી પ્રકાશિત કરવામાં આવ્યાં નથી, પરંતુ નિષ્ણાતોએ જણાવ્યું હતું કે તેના તારણો કૃત્રિમ ગળપણ અને વજનમાં વચ્ચેના સંબંધો દર્શાવે છે.

પ્રકાર 2 ડાયાબિટીસ મેદસ્વીતા સાથે સંકળાયેલા છે અને રોગની દરો વિશ્વભરમાં વધી રહી છે. તેની ગૂંચવણો, જો તે નિયંત્રિત ન હોય તો, અંધત્વ, હૃદયરોગનો હુમલો અને સ્ટ્રોકનો સમાવેશ કરી શકે છે.

ગાર્ડિયન ટુડે: હેડલાઇન્સ,

આ અભ્યાસ ઑસ્ટ્રેલિયાના એડિલેઇડ યુનિવર્સિટીના સંશોધકો દ્વારા હાથ ધરવામાં આવ્યો હતો, જે તપાસ કરવા ઇચ્છતા હતા કે મોટાભાગની કોઈ કેલરી કૃત્રિમ મીઠાસીઓએ લોહીમાં ગ્લુકોઝના સ્તરને નિયંત્રિત કરવા માટે શરીરની ક્ષમતામાં ફેરફાર કર્યો છે.

અભ્યાસ માટે ભરતી કરવામાં આવેલા 27 તંદુરસ્ત સ્વયંસેવકોમાંથી કેટલાકને એક દિવસમાં 1.5 લિટર આહાર પીણું આપવામાં આવ્યું હતું, બે અલગ અલગ મીઠાસીઓ, સુક્રોલોઝ અને એસસીસેટામ કેપ્સ્યુલ્સના કેપ્સ્યુલ્સના રૂપમાં, તેઓ દિવસમાં ત્રણ વખત બે વખત કેપ્સ્યુલ લઇ ગયા હતા. અઠવાડિયા, ભોજન પહેલાં અભ્યાસમાંના અન્ય લોકોને પ્લેબોબો આપવામાં આવ્યા હતા.

બે અઠવાડિયાના અંતે ટેસ્ટ દર્શાવે છે કે શર્કરાના શરીરની પ્રતિક્રિયામાં નબળો હતો. “આ અભ્યાસ એ ખ્યાલને ટેકો આપે છે કે કૃત્રિમ ગળપણ શરીરના લોહીમાં શર્કરાના સ્તરને અંકુશમાં ઘટાડી શકે છે અને ઉચ્ચ રીઢો NAS [બિન-કેલરી કૃત્રિમ ગળપણ] વપરાશકર્તાઓમાં અતિશયોજિત પોસ્ટ-ગ્લુકોઝ સ્તરની સંભવિતતાને હાઇલાઇટ કરી શકે છે, જે તેમને પ્રકાર 2 વિકસાવવા માટે અસર કરી શકે છે ડાયાબિટીસ, “લેખકોએ જણાવ્યું હતું કે

તેમણે લિસ્બન, પોર્ટુગલમાં યુરોપિયન એસોસિએશન ફોર ધ સ્ટડી ઓફ ડાયાબિટીસમાં તેમના તારણો પ્રસ્તુત કર્યા.

કેટલાક નિષ્ણાતો જણાવે છે કે આ સંશોધનો અગાઉના સંશોધન સાથે જોડાયેલા હતા, જ્યારે અન્ય લોકોએ જણાવ્યું હતું કે તેઓ આ નિષ્કર્ષને સમર્થન આપતા નથી કે મીઠાસકારો પ્રકાર 2 ડાયાબિટીસના જોખમમાં વધારો કરી શકે છે.

જાહેરખબર

“આ અભ્યાસમાં એક અત્યંત મહત્વપૂર્ણ વૈશ્વિક માનવ સ્વાસ્થ્ય સમસ્યા છે, કારણ કે કૃત્રિમ ગળપણ એ ખોરાકના ઉમેરણો છે જે સામાન્ય રીતે માત્ર ડાયાબિટીસ ધરાવતા દર્દીઓ દ્વારા જ નહીં, પણ સ્વસ્થ વ્યક્તિઓ દ્વારા તેમના ખાંડના વપરાશને સંચાલિત કરવાનો ધ્યેય ધરાવે છે,” ઇમ્પિરિયલ કોલેજ લંડનથી ડો. એન્ડોક્રિનોલોજી માટે સોસાયટીના સભ્ય છે.

“સામાન્ય રીતે સલામત અને ફાયદાકારક હોવા છતાં માનવામાં આવે છે, કૃત્રિમ સ્વીટર વપરાશ વાસ્તવમાં અગાઉથી વજનમાં વધારો અને ગ્લુકોઝ અસહિષ્ણુતાના વિકાસ સાથે સંકળાયેલા છે, જે પ્રકાર 2 ડાયાબિટીસના વિકાસમાં પરિણમી શકે છે.”

તેમણે જણાવ્યું હતું કે અભ્યાસો અગાઉ ફક્ત ઉંદર પર જ કરવામાં આવ્યા હતા. “ભલે તે ભવિષ્યમાં સાબિત થાય કે કૃત્રિમ ગળપણ સામાન્ય વસ્તી માટે હાનિકારક છે, તો તે તમામ કેસોમાં સાચું ન પણ હોઈ શકે.

“આ સમયે, હું કૃત્રિમ ગળપણ સામે પ્રતિ સલાહ આપતો નથી, પરંતુ તેના બદલે હું સંતુલિત ખોરાક અને નિયમિત કસરત પર ભાર મૂકે છે.”

યુનિવર્સિટી ઓફ વોરવિક ખાતે મેટાબોલિક બાયોકેમિસ્ટ્રીના પ્રોફેસર વિક્ટર ઝેમિટે જણાવ્યું હતું કે શરીરમાંથી ગ્લુકોઝની પ્રતિક્રિયાના પ્રતિભાવને ડાયાબિટીસમાં પરિણમે છે તે તારણ પર ઉપલબ્ધ માહિતીથી શક્ય નથી. યોગ્ય ક્લિનિકલ ટ્રાયલ્સની જરૂર હતી. “વધતા ગળપણનો ઇન્ટેક અન્ય જીવનશૈલી તત્વો સાથે સંકળાયેલ હોઈ શકે છે જે પ્રકાર 2 ડાયાબિટીસના વધુ સીધા કારણો હોઈ શકે છે,” તેમણે કહ્યું હતું.

ડાયાબિટીસ યુકે સંશયાત્મક હતી. “આ રસપ્રદ પરિણામો સાથેનો એક નાનો અભ્યાસ છે, પરંતુ ક્લિનિકલ સલાહકાર એમ્મા એલ્વિન જણાવે છે કે કૃત્રિમ ગળપણથી પ્રકાર 2 ડાયાબિટીસનું જોખમ વધી જાય છે તે મજબૂત પુરાવા આપતું નથી. “આપણે વધુ જાણીશું તે પહેલાં વાસ્તવિક જીવનમાં સેટિંગ્સમાં મોટા ટ્રાયલ પરીક્ષણમાં પરિણામો જોવાની જરૂર છે.

“ખાંડવાળી ખોરાક અને પીણાંઓનો વપરાશ કરવો એ એકંદર આરોગ્ય માટે અત્યંત નુકસાનકર્તા છે અને પ્રકાર 2 ડાયાબિટીસનું જોખમ વધારી શકે છે અમે લોકોને ખાંડના અંતઃકોણ ઘટાડવા માટે સલાહ આપીએ છીએ, અને કૃત્રિમ ગળપણ કેટલાક લોકો આ સિદ્ધ કરવા માટે મદદરૂપ થઈ શકે છે. “

ડો.સુરેશ સાવજ
8460262063

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s